1. Một nhà máy trong một tuần sản xuất được 924 sản phẩm .Hỏi để sản xuất được 3696 sản phẩm thì cần bao nhiêu ngày biết nhà

1. Một nhà máy trong một tuần sản xuất được 924 sản phẩm .Hỏi để sản xuất được 3696 sản phẩm thì cần bao nhiêu ngày biết nhà máy làm cả tuần không nghỉ
2. Anh Hải đi từ nhà về quê. Anh đi bằng xe đạp mỗi giờ đi được 12 km và mất 3 giờ .Hỏi nếu anh đi bằng xe máy mỗi giờ đi được 36 km thì mất mấy giờ?
3. Toàn và Lợi được lớp phân công đi mua kẹo về liên hoan .Hai bạn nhầm tính: nếu mua loại kẹo 4 nghìn đồng một gói thì được 280 gói. Hỏi cùng số tiền đó nếu mua loại kẹo giá 7 nghìn đồng một gói thì được bao nhiêu gói?

2 bình luận về “1. Một nhà máy trong một tuần sản xuất được 924 sản phẩm .Hỏi để sản xuất được 3696 sản phẩm thì cần bao nhiêu ngày biết nhà”

  1. Nmai
    Giải đáp + giải thích :
    Bài 1 :
    1 tuần = 7 ngày
    Để sản xuất được 3696 sản phẩm thì cần làm trong số ngày là :
    3696 : 924 : 7 = 28 ( ngày )
                           Đáp số :…
    Bài 2 :
    Nếu anh đi xe đạp mất 3 giờ thì đi được số ki – lô – mét là :
    12 xx 3 = 36 ( km )
    Nếu mỗi giờ đi xe máy được 36 km thì anh Hải đi mất số giờ là :
    36 : 36 = 1 ( h )
                Đáp số :…
    Bài 3 :
    Nếu mua loại kẹo 4000 đồng 1 gói thì 280 gói kẹo hết số tiền là :
    4000 xx 280 = 1120000  đ
    Nếu mua loại kẹo giá 7000 đồng 1 gói thì mua được số gói kẹo là :
    1120000 : 7000 = 160 ( gói ) 
                          Đáp số:…
     

    Trả lời
  2. bài 1 
                                                                                    giải
       Nhà máy cần số ngày để sản xuất 3696 sản phẩm là 
                                    3696 : 924 = 4 ( ngày ) 
                                                      Đáp số: 4 ngày
       bài 2
                                                                                       giải 
      3 giờ Hải đi hết số km là: 
             12 x 3 = 36 ( km)
    Hải đi xe máy hết số giờ là: 
              36 : 36 = 1 ( giờ )
                          Đ/S: 1 giờ
     bài 3: 
                                                                                       giải 
    280 gói kẹo 4đ hết số tiền là: 
                4x 280= 1120 (nghìn đồng)
    với số tiền đấy toàn và lợi mua gói 7 đ thì được số gói là:
                  1120: 7=160( gói)
                             Đáp số : 160 gói kẹo
     

    Trả lời

Viết một bình luận

Câu hỏi mới