một nền nhà hình chữ nhật có chiều dài 6m , chiều rộng bằng 2/3 chiều dài . Người ta lát nền nhà đó bằng các thanh gô hình vu

một nền nhà hình chữ nhật có chiều dài 6m , chiều rộng bằng 2/3 chiều dài . Người ta lát nền nhà đó bằng các thanh gô hình vuông cạnh 20 cm. Hỏi cần bao nhiêu thanh gô để lát kín nền nhà đó ?

2 bình luận về “một nền nhà hình chữ nhật có chiều dài 6m , chiều rộng bằng 2/3 chiều dài . Người ta lát nền nhà đó bằng các thanh gô hình vu”

  1. Giải đáp + giải thích :
    Bài giải :
    Chiều rộng nền nhà hình chữ nhật là :
    6 × 2/3 = 4 ( m )
    Diện tích nền nhà hình chữ nhật đó là :
    6 × 4 = 24 ( m² )
    Đổi : 24m² = 240 000cm²
    Diện tích 1 thanh gô là :
    20 × 20 = 400 ( cm² )
    Cần số thanh gô để lát kín nền nhà đó là :
    240 000 : 400 = 600 ( thanh gô )
    Đáp số : 600 thanh gô
    *Chúc bạn học tốt !
     

    Trả lời
  2. Chiều rộng nền nhà là:
    6×2/3=4(m)
    Diện tích nền nhà là:
    6×4=24(m^2)
    Đổi:24m^2=2400000cm^2
    Diện tích 1 viên gạch là:
    20×20=400(cm^2)
    Cần số viên gạch để lát kín nền là:
    2400000:400=6000(viên)
    Đáp số:6000 viên
     

    Trả lời

Viết một bình luận

Câu hỏi mới