Một trường tiểu học tổ chức cho hoc sinh đi tham quan, tính ra phải sử dụng 15 xe ô tô, mỗi xe chở 36 học sinh thì chở vừa hế

Một trường tiểu học tổ chức cho hoc sinh đi tham quan, tính ra phải sử dụng 15 xe ô tô, mỗi xe chở 36 học sinh thì chở vừa hết số học sinh tham gia. Nếu mỗi xe ô tô chở 45 học sinh thì phải sử dụng bao nhiêu xe ô tô như thế để chở hết số học sinh đó?

2 bình luận về “Một trường tiểu học tổ chức cho hoc sinh đi tham quan, tính ra phải sử dụng 15 xe ô tô, mỗi xe chở 36 học sinh thì chở vừa hế”

  1. Giải
    Tổng số học sinh là :
    36 xx 15 = 540 ( bạn ) 
    Số xe ô tô cần tìm là :
    540 : 45 = 12 ( ô tô ) 
    Đáp số : 12 ô tô

    Trả lời
  2. Giải đáp:
     
    Lời giải và giải thích chi tiết:
    Trường đó có số học sinh là :
      36 × 15 = 540 ( học sinh )
    Nếu mỗi xe ô tô chở 45 học sinh thì phải sử dụng số xe ô tô là :
      540 : 45 = 12 ( xe )                
            Đ/s:.

    Trả lời

Viết một bình luận

Câu hỏi mới