1 đội công nhân có 12 người làm trong 5 ngày thì được 360 sản phẩm. Hỏi đội đó có 8 người để làm được 432 sản phẩm thì làm

1 đội công nhân có 12 người làm trong 5 ngày thì được 360 sản phẩm. Hỏi đội đó có 8 người để làm được 432 sản phẩm thì làm trong bao nhiêu lâu?

2 bình luận về “1 đội công nhân có 12 người làm trong 5 ngày thì được 360 sản phẩm. Hỏi đội đó có 8 người để làm được 432 sản phẩm thì làm”

  1. 12 người làm trong 1 ngày được số sản phẩm là:
    360 ÷ 5 = 72 (sản phẩm)
    1 người làm trong 1 ngày được số sản phẩm là:
    72 ÷ 12 = 6 (sản phẩm)
    8 người làm trong 1 ngày được số sản phẩm là:
    6 × 8 = 48 (sản phẩm)
    Để làm được 432 sản phẩm cần số thời gian là:
    432 ÷ 48 = 9 (ngày)
    Đáp số : 9 ngày
    You can't use 'macro parameter character #' in math mode
     
     

    Trả lời
  2. Lời giải và giải thích chi tiết:
    Mỗi người trong 5 ngày làm được số sản phẩm là
    360:12=30 (sản phẩm)
    Mỗi người mỗi ngày làm được số sản phẩm là:
    30:5=6 (sản phẩm)
    8 người mỗi ngày làm được số sản phẩm là:
    8×6=48 (sản phẩm)
    Để hoàn thành 432 sản phẩm cần:
    432:48=9 (ngày)
    Đáp số: 9 ngày
     

    Trả lời

Viết một bình luận

Câu hỏi mới