Vào dịp Tết cổ truyền, một nhà hàng mua 50 kg gạo nếp, 20 kg thịt lợn và 10 kg đậu xanh, 20 kí muối để làm bánh chưng. Tổng s

Vào dịp Tết cổ truyền, một nhà hàng mua 50 kg gạo nếp, 20 kg thịt lợn và 10 kg đậu xanh, 20 kí muối để làm bánh chưng. Tổng số tiền của nhà hàng phải thanh toán là 4 492 000 đồng. Tính giá tiền 1 kg muối, biết giá tiền 1kg gạo nếp là 30 000 đồng, 1 kg thịt lợn là 125 000 đồng, 1kg đậu xanh là 48 000 đồng.

2 bình luận về “Vào dịp Tết cổ truyền, một nhà hàng mua 50 kg gạo nếp, 20 kg thịt lợn và 10 kg đậu xanh, 20 kí muối để làm bánh chưng. Tổng s”

  1. Tổng số tiền mua 50kg gạo nếp là:
          30 000 x 50 = 1 500 000 (đồng)
    Tổng số tiền mua 20kg thịt lợn là:
          125 000 x 20 = 2 500 000 (đồng)
    Tổng số tiền mua 10kg đậu xanh là:
          48 000 x 10 = 480 000 ( đồng )
    Tổng số tiền còn lại sau khi mua gạo nếp, thịt lợn và đậu xanh là:
          4 492 000 – (1 500 000 + 2 500 000 + 480 000) = 12 000 (đồng)
    Giá tiền của 1kg muối là:
          12 000 : 2 = 6 000 (đồng)
              Đáp số: 6 000 đồng.

    Trả lời
  2. You can't use 'macro parameter character #' in math mode
    số tièn mua 50 kg gạo nếp là :
    30000.50=1500000(đ)
    số tiền mua 20 kg thịt lơn là:
    125000.20=2500000(đ)
    số tiền mua 10 kg đậu xanh là :
    48000.10=480000(đ)
    số tiền còn lại khi sa khi mua là
    4492000-(1500000+2500000+480000)=12000 (đ)
    1kg muối có số tiền la :
    12000:2=6000(đ)
    đáp số :6000 đ 

    Trả lời

Viết một bình luận

Câu hỏi mới