Một ôtô đi từ thành phố Hà Nội lúc 8 giờ sáng, dự định đến thành phố Hải Phòng vào lúc 10 giờ 30 phút sáng cùng ngày. Nhưng m

Một ôtô đi từ thành phố Hà Nội lúc 8 giờ sáng, dự định đến thành phố Hải Phòng vào lúc 10 giờ 30 phút sáng cùng ngày. Nhưng mỗi giờ ôtô đã đi chậm hơn so với dự định là 10 km nên 11 giờ 20 phút xe mới tới Hải Phòng. Tính chiếu dài quãng đường Hà Nội Hải Phòng.

1 bình luận về “Một ôtô đi từ thành phố Hà Nội lúc 8 giờ sáng, dự định đến thành phố Hải Phòng vào lúc 10 giờ 30 phút sáng cùng ngày. Nhưng m”

  1. Giải đáp:
     
    Lời giải và giải thích chi tiết:
    Gọi x là quãng đường từ Hà Nội -> Hải Phòng (x>0)(km)
    Thời gian đi dự định là
    10h 30ph-8h=2h 30ph=5/2h
    Thời gian đi thực tế là
    11h 20ph-8h=3h 20ph phút=3 1/3 h
    Có: Vận tốc dự định là x:5/2 ((km)/h)
    Vận tốc thực tế là x:3 1/3 ((km)/h)
    mà vận tốc ô tô bị giảm 10 (km)/h nên ta có phương trình sau:
    x:5/2-x:(3 1/3)=10
    => x:5/2-x:10/3=10
    => 2/5 x-3/10 x=10
    => 1/10 x=10
    => x=100 (km)

    Trả lời

Viết một bình luận

Câu hỏi mới